Ioniq 5 N vs Model Y Performance: EV แรงสองคัน สองแนวทาง

เทียบ 2026 Hyundai Ioniq 5 N กับ Tesla Model Y Performance ทั้งสมรรถนะ การขับขี่ ห้องโดยสาร ระยะทาง การชาร์จ ความปลอดภัย และราคา ว่าคันไหนเหนือกว่าในด้านใด

Ioniq 5 N vs Model Y Performance: EV แรงสองคัน สองแนวทาง
Ioniq 5 N VS Model Y Performance
ผลรายเกณฑ์: Ioniq 5 N ชนะห้าด้าน (สมรรถนะ การขับขี่ ภายใน เทคโนโลยี ความปลอดภัย) Model Y Performance ชนะสามด้าน (ความประหยัด อเนกประสงค์ ความคุ้มค่า)
2026 Hyundai Ioniq 5 N
7.8
ดี
สมรรถนะ9.5ชนะ
การขับขี่9ชนะ
ภายใน7.5ชนะ
เทคโนโลยี8.5ชนะ
ความประหยัด6
ความปลอดภัย8.5ชนะ
อเนกประสงค์6.5
ความคุ้มค่า7

รถยนต์ไฟฟ้าสมรรถนะสูงที่ตั้งใจสร้างความรู้สึกแบบรถสปอร์ตเครื่องยนต์สันดาป ชนะ Model Y Performance ในด้านที่คนซื้อรถแบบนี้ให้ค่ามากที่สุด คือความสนุกและอุปกรณ์ แลกกับระยะทางและพื้นที่เก็บของที่น้อยกว่า

ข้อดี
  • กำลังสูงสุด 641 แรงม้าในโหมด N Grin Boost และระบบจำลองเกียร์ที่เปลี่ยนความรู้สึกการขับได้จริง
  • ชาร์จ 10-80% ใน 18 นาที และรักษากำลังชาร์จได้สม่ำเสมอกว่า
  • ระบบช่วยขับขี่มาตรฐานครบกว่า พร้อมปุ่มและสวิตช์จริงที่ใช้งานง่าย
ข้อเสีย
  • ระยะทางตามมาตรฐาน EPA เพียง 221 ไมล์ และใช้งานจริงราว 250 ไมล์
  • พื้นที่เก็บของน้อยกว่า Model Y (59.3 ต่อ 71.4 ลูกบาศก์ฟุตเมื่อพับเบาะหลัง)
  • ราคาสูงกว่า และการชาร์จเร็วสุดต้องใช้ตัวแปลง CCS ที่แถมมา
VS
2026 Tesla Model Y Performance
7.6
ดี
สมรรถนะ8.5
การขับขี่6.5
ภายใน7
เทคโนโลยี7
ความประหยัด8.5ชนะ
ความปลอดภัย7
อเนกประสงค์8.5ชนะ
ความคุ้มค่า8ชนะ

Model Y ที่เร็วขึ้น ราคาต่ำกว่า วิ่งได้ไกลกว่า และจุของได้มากกว่า เป็นตัวเลือกที่เข้าใจง่ายและใช้งานได้จริงกว่า แต่ประสบการณ์ขับขี่ไม่ต่างจาก Model Y ทั่วไปมากนัก

ข้อดี
  • ระยะทาง EPA 306 ไมล์ และผลทดสอบจริงราว 290 ถึง 295 ไมล์
  • ห้องเก็บของ 29.0 ลูกบาศก์ฟุต และ 71.4 ลูกบาศก์ฟุตเมื่อพับเบาะหลัง
  • ราคา 59,630 ดอลลาร์สหรัฐ ต่ำกว่าคู่แข่ง และอัตราเร่งไม่น้อยหน้า
ข้อเสีย
  • ขับแล้วเหมือน Model Y ทั่วไปที่เร็วขึ้น ไม่มีจุดเด่นด้านความสนุก
  • ไม่มีมาตรวัด ปรับช่องแอร์ผ่านจอสัมผัส และไม่รองรับ Apple CarPlay หรือ Android Auto
  • Full Self-Driving ไม่ใช่อุปกรณ์มาตรฐาน คิด 99 ดอลลาร์สหรัฐต่อเดือน

บทเปรียบเทียบนี้วางรถยนต์ไฟฟ้าสมรรถนะสูงสองคันไว้เคียงกัน คือ 2026 Hyundai Ioniq 5 N และ 2026 Tesla Model Y Performance ตัวเลข 0-60 ไมล์/ชม. ของสองคันห่างกันเพียงหนึ่งในสิบวินาที แต่แนวทางที่ใช้ไปถึงตัวเลขนั้นต่างกันเกือบทุกด้าน Hyundai เดิมพันกับความสนุกและประสบการณ์แบบรถสปอร์ต ส่วน Tesla เดิมพันกับความเร็ว ระยะทาง และความเรียบง่าย

ผลรวมตามการให้คะแนนของเราคือ Ioniq 5 N นำเล็กน้อยที่ 7.8 ต่อ 7.6 โดยชนะห้าด้านจากแปดด้าน แต่คะแนนที่ใกล้กันสะท้อนความจริงว่าสองคันนี้เหมาะกับคนคนละกลุ่ม

การออกแบบและขนาด: Ioniq 5 N เด่นกว่า Model Y Performance ด้านบุคลิก

ขนาดตัวถังใกล้กันมาก Model Y Performance ยาวกว่าที่ 188.8 นิ้วต่อ 185.6 นิ้ว และสูงกว่าเล็กน้อย ขณะที่ Ioniq 5 N กว้างกว่า (76.4 นิ้วต่อ 75.6 นิ้ว) และฐานล้อยาวกว่า (118.1 นิ้วต่อ 113.8 นิ้ว) ความต่างที่แท้จริงอยู่ที่บุคลิก Ioniq 5 N ใช้รูปทรงฮอตแฮตช์สไตล์ทศวรรษ 1980 ผสมรายละเอียดดิจิทัล พร้อมกระจังหน้า กันชนหน้า-หลัง ดิฟฟิวเซอร์ สเกิร์ตข้าง และสปอยเลอร์เฉพาะรุ่น ตกแต่งด้วยสี Gloss Black และ Luminous Orange

Tesla Model Y Performance มุมด้านข้าง

Model Y Performance เลือกทางตรงข้าม ตัวรถเรียบและแทบไม่ต่างจาก Model Y ปกติ นอกจากตราสัญลักษณ์ Performance สปอยเลอร์คาร์บอนไฟเบอร์ และดิฟฟิวเซอร์ ล้อ Arachnid 2.0 ขนาด 21 นิ้วสวมยางออลซีซัน ส่วน Ioniq 5 N ใช้ล้อฟอร์จ 21 นิ้วสวมยาง Pirelli P ZERO นอกจากนี้ยังมีช่องระบายอากาศแบบแอคทีฟที่ช่วยจัดการลมที่ความเร็วสูง ผู้ชนะด้านการออกแบบคือ Ioniq 5 N สำหรับคนที่อยากให้รถบอกความตั้งใจของมันตั้งแต่ภายนอก ส่วนใครชอบความเงียบเชียบของ Model Y ก็ไม่ผิด

การขับขี่: Ioniq 5 N ชนะขาด

ตัวเลขสมรรถนะอยู่ใกล้กัน แต่ผู้ทดสอบระบุว่าประสบการณ์ขับต่างกันสิ้นเชิง Model Y Performance ให้ความรู้สึกเหมือน Tesla คันอื่นที่เร่งเร็วขึ้น ค่อนข้างเงียบ และช่วงล่างของรุ่นปรับโฉมปี 2025 นุ่มนวลกว่ารุ่นก่อน แต่ธรรมชาติของรถไฟฟ้าทำให้อัตราเร่งอาจเล่นงานผู้ขับที่ไม่ทันตั้งตัว

Tesla Model Y Performance มุมท้ายเฉียง

Ioniq 5 N ในโหมดปกติทำตัวเหมือน Ioniq 5 ทั่วไปที่เร็วขึ้น แต่เมื่อเข้าโหมด N จอหน้าปัดเปลี่ยนเป็นมาตรวัดรอบจำลองที่เรดไลน์ 6,500 รอบ พร้อมตัวบอกเกียร์และมาตรวัดอุณหภูมิมอเตอร์และแบตเตอรี่ แป้นเปลี่ยนเกียร์หลังพวงมาลัยเปลี่ยนหน้าที่จากปรับระดับ regen braking มาเป็นสั่งเปลี่ยนเกียร์จำลอง เสียงเครื่องยนต์สร้างจากโปรไฟล์ของ Hyundai Elantra N หากไม่เปลี่ยนเกียร์ขึ้นรถจะจำลองการชนลิมิตเตอร์รอบ และทุกครั้งที่ดึงแป้นจะมีแรงบิดตกช่วงสั้นเหมือนเปลี่ยนเกียร์ธรรมดา ผลคือในโหมด N รถเร่งช้ากว่าโหมด Sport ที่เปิดบูสต์เล็กน้อย แต่สนุกกว่ามาก ผู้ทดสอบบอกว่านี่คือรถไฟฟ้าที่ขับสนุกที่สุดคันหนึ่งที่เคยลอง และยังคงนุ่มนวลในโหมด Normal สำหรับใช้งานประจำวัน

ห้องโดยสารและเทคโนโลยี: Ioniq 5 N ชนะด้านการใช้งาน Model Y Performance ชนะด้านพื้นที่เก็บของ

ทั้งสองคันมีเบาะหน้าทำความร้อนและระบายอากาศ เบาะหนังสังเคราะห์ พวงมาลัยทำความร้อน ไฟบรรยากาศปรับแต่งได้ เบาะหลังพับและปรับเอนได้ ที่ชาร์จไร้สาย Wi-Fi และพอร์ต USB-C ห้าช่อง Ioniq 5 N มีพื้นที่ไหล่ผู้โดยสารตอนหลังกว้างกว่าเกิน 3 นิ้ว (57.9 นิ้วต่อ 54.6 นิ้ว) ส่วน Model Y Performance ให้พื้นที่เก็บของมากกว่า 2.9 ลูกบาศก์ฟุตเมื่อเบาะหลังตั้ง และ 12.1 ลูกบาศก์ฟุตเมื่อพับเบาะหลัง

ห้องโดยสารตอนหลังของ Tesla Model Y Performance

ด้านเทคโนโลยี Ioniq 5 N ยึดแนวทางดั้งเดิม คือจอมาตรวัด 12.3 นิ้ว จออินโฟเทนเมนต์ 12.3 นิ้ว และรองรับ Apple CarPlay กับ Android Auto แบบไร้สาย Model Y Performance เลือกความมินิมอล ไม่มีมาตรวัด ใช้จอกลาง 16 นิ้วแสดงทุกอย่างรวมถึงความเร็ว ใช้ซอฟต์แวร์ของ Tesla เท่านั้น ไม่มี CarPlay หรือ Android Auto แต่ผู้โดยสารหลังมีจอสัมผัส 8.0 นิ้วของตัวเอง ผู้ทดสอบบอกตรง ๆ ว่าชอบปุ่มจริงมากกว่า โดยเฉพาะการปรับช่องแอร์ที่บน Model Y ต้องแตะและลากบนจอ ซึ่งน่ารำคาญเมื่อขับอยู่

จออินโฟเทนเมนต์ของ Tesla Model Y Performance
ห้องโดยสารด้านหน้าของ Hyundai Ioniq 5 N

ระยะทางและการชาร์จ: Model Y Performance ชนะระยะทาง Ioniq 5 N ชนะความเร็วชาร์จ

Model Y Performance ได้ระยะทางตามมาตรฐาน EPA 306 ไมล์ (ประมาณ 492 กม.) เทียบกับ 221 ไมล์ (ประมาณ 356 กม.) ของ Ioniq 5 N ต่างกัน 85 ไมล์ ผลทดสอบจริงของ Tesla มักต่ำกว่าตัวเลข EPA อยู่ที่ราว 290 ถึง 295 ไมล์ ขณะที่ Ioniq 5 N อยู่ราว 250 ไมล์ในการขับแบบผสม ส่วนต่างจึงเหลือราว 40 ไมล์ ซึ่งส่วนหนึ่งมาจากที่ Hyundai เลือกยางซัมเมอร์สมรรถนะสูงแทนยางออลซีซันที่แรงต้านการหมุนต่ำ

Hyundai Ioniq 5 N ห้องเก็บสัมภาระ

ฝั่งการชาร์จ Ioniq 5 N ตอบโต้ได้ดี ที่ตู้ DC ขนาด 350 กิโลวัตต์ ชาร์จ 10-80% ใน 18 นาที ได้ระยะทางราว 176 ไมล์ เทียบกับ 144 ไมล์ของ Model Y Performance ในช่วงเวลาเดียวกัน Ioniq 5 N ยังรักษากำลังชาร์จได้สม่ำเสมอกว่า คือราว 150 กิโลวัตต์จนถึง 70% และราว 125 กิโลวัตต์ที่ 80% ในขณะที่ Tesla พุ่งถึงราว 250 กิโลวัตต์ที่ 25% แล้วตกต่ำกว่า 100 กิโลวัตต์เมื่อถึงครึ่งทาง ข้อควรรู้คือรุ่นปี 2026 ต้องใช้ตัวแปลง CCS ที่แถมมาเพื่อชาร์จเร็วสุด แม้ตัวรถมีพอร์ต NACS ในตัว

Tesla Model Y Performance ห้องเก็บสัมภาระ

ความปลอดภัย: Ioniq 5 N ชนะด้วยรายการอุปกรณ์ที่ยาวกว่า

ทั้งสองคันมีระบบเบรกฉุกเฉินอัตโนมัติ เตือนการชนด้านหน้า เตือนจุดอับสายตา และช่วยรักษาเลนเป็นมาตรฐาน Ioniq 5 N ต่อยอดด้วยรายการมาตรฐานที่ยาวกว่า เช่น กล้องมองรอบคัน กล้องแสดงจุดอับสายตา ระบบป้องกันการชนขณะถอยเมื่อมีรถตัดผ่านด้านหลัง เซ็นเซอร์ระยะจอดหน้า หลัง และข้าง เตือนความง่วงและการไม่มองทาง ช่วยออกจากรถอย่างปลอดภัย และเตือนผู้โดยสารตกค้างด้านหลัง ในทางไฮเวย์ Ioniq 5 N มี Highway Driving Assist และ cruise control อัจฉริยะที่ใช้ข้อมูลนำทาง ส่วน Model Y Performance เพิ่ม Full Self-Driving ได้ ซึ่งปล่อยมือจากพวงมาลัยได้แต่ต้องมองถนน และรองรับการขับนอกไฮเวย์ แต่ไม่ใช่อุปกรณ์มาตรฐาน คิด 99 ดอลลาร์สหรัฐต่อเดือน

ราคา: Model Y Performance ชนะ

Model Y Performance ราคา 59,630 ดอลลาร์สหรัฐ ส่วน Ioniq 5 N ต้นฉบับให้ราคาไว้สองตัวเลขที่ขัดกัน คือ 62,550 ดอลลาร์สหรัฐในส่วนสรุปข้อมูลสำคัญ และ 61,550 ดอลลาร์สหรัฐในตารางราคา เราไม่เลือกตัวใดตัวหนึ่งและไม่ระบุราคา Ioniq 5 N ในการ์ดสเปก ข้อสังเกตคือข้อความในต้นฉบับที่ว่า Model Y Performance ถูกกว่าไม่ถึง 2,000 ดอลลาร์สหรัฐสอดคล้องกับตัวเลข 61,550 แต่ต้นฉบับไม่ได้ยืนยันว่าตัวเลขใดถูกต้อง ไม่ว่าจะเป็นตัวเลขใด Model Y Performance ถูกกว่าและให้ระยะทางมาตรฐานมากกว่า ขณะที่ Ioniq 5 N ให้ระบบช่วยขับขี่และอุปกรณ์สมรรถนะมากกว่าตั้งแต่ราคาเริ่มต้น

สรุป: เลือกคันไหน

หากต้องการ Model Y ที่ขับเหมือน Model Y ทั่วไปอีกหลายล้านคันบนถนน แต่เร็วขึ้น Model Y Performance ตอบโจทย์ ทั้งราคา ระยะทาง และพื้นที่ใช้สอย ถ้าต้องการฮอตแฮตช์คลาสสิกหรือรถแข่ง TCR ที่ใช้ไฟฟ้า Ioniq 5 N โดยเฉพาะสี Performance Blue Matte เหมาะกว่า การกดปุ่มบนพวงมาลัยไม่กี่ครั้งเปลี่ยนรถไฟฟ้าทั่วไปให้เป็นรถสายภูเขาหรือรถแทร็กเดย์ได้ ราคาทั้งสองคันไม่ถูก แต่ส่วนต่างไม่มาก และ Ioniq 5 N มีบุคลิกเหลือเฟือเมื่อต้องการ

The Breakdown

สมรรถนะ

Ioniq 5 N (9.5) ชนะ Model Y Performance (8.5) ด้วยกำลังสูงสุด 641 แรงม้าในโหมด N Grin Boost เทียบกับ 460 แรงม้า แรงบิด 568 ปอนด์-ฟุต อัตราเร่ง 0-60 ไมล์/ชม. ใน 3.25 วินาที N Launch Control เบรกหน้าจาน 15.7 นิ้วพร้อมคาลิเปอร์โมโนบล็อก 4 ลูกสูบ และดิฟเฟอเรนเชียลหลังแบบ e-LSD ข้อเสียคือการเปลี่ยนเกียร์จำลองในโหมด N ทำให้เร่งช้ากว่า Sport ที่เปิดบูสต์เล็กน้อย Model Y Performance เร่ง 0-60 ไมล์/ชม. ใน 3.3 วินาที เร็วไม่แพ้กันในทางปฏิบัติ พร้อมโหมด Insane ช่วงล่างปรับความหนืดอัตโนมัติ และคาลิเปอร์แดง แต่ชุดอุปกรณ์เน้นสมรรถนะน้อยกว่า และตัวรถสวมยางออลซีซัน

การขับขี่

Ioniq 5 N (9) คือรถไฟฟ้าที่ขับสนุกที่สุดคันหนึ่งที่ผู้ทดสอบเคยลอง โหมด N สร้างข้อมูลป้อนกลับแบบรถเครื่องยนต์สันดาปและแก้ปัญหาความรู้สึกเหมือนเล่นเกมของรถไฟฟ้าทั่วไป โหมด Normal ยังนุ่มนวลสำหรับใช้ทุกวัน ส่วนข้อเสียคือความสนุกส่วนหนึ่งมาจากระบบจำลอง ซึ่งอาจฟังดูเป็นลูกเล่นบนกระดาษ Model Y Performance (6.5) เงียบพอสมควร ช่วงล่างรุ่นปรับโฉมปี 2025 ดีกว่ารุ่นก่อน แต่ความรู้สึกไม่ต่างจาก Tesla ทั่วไปนอกจากเร่งเร็วขึ้น และอัตราเร่งอาจทำให้ผู้ขับที่ไม่ระวังตั้งตัวไม่ทัน

ภายใน

Ioniq 5 N (7.5) ได้เปรียบเรื่องพื้นที่ไหล่ผู้โดยสารตอนหลัง 57.9 นิ้ว มีปุ่มควบคุมจริง และชุดอุปกรณ์ภายในที่เทียบเท่า Model Y แต่พื้นที่เก็บของน้อยกว่าและห้องโดยสารไม่ได้เหนือกว่าในทุกมิติ Model Y Performance (7) มีที่ว่างศีรษะและช่วงขาหน้ามากกว่าเล็กน้อย เบาะหลังเลกรูม 40.5 นิ้วเทียบกับ 39.9 นิ้ว และจอหลัง 8.0 นิ้ว แต่ไหล่ตอนหลังแคบกว่า (54.6 นิ้ว) และการปรับช่องแอร์ผ่านจอสัมผัสเป็นจุดที่ผู้ทดสอบไม่ชอบ

เทคโนโลยี

Ioniq 5 N (8.5) ให้มาตรวัด 12.3 นิ้ว จอ 12.3 นิ้ว Apple CarPlay และ Android Auto ไร้สาย บวกชุดเทคโนโลยีเฉพาะ N เช่น N e-Shift, N Active Sound+, N Torque Distribution, N Battery Preconditioning และ N Drive Optimizer Pro 10 ระดับ ข้อเสียคือต้องใช้ตัวแปลง CCS สำหรับการชาร์จเร็วสุดของรุ่นปี 2026 Model Y Performance (7) ใช้จอกลาง 16 นิ้วเพียงจอเดียวและจอหลัง 8.0 นิ้ว ซึ่งเรียบง่ายสำหรับคนชอบมินิมอล แต่ไม่มีมาตรวัด ไม่รองรับ CarPlay หรือ Android Auto และ Full Self-Driving เสียค่าใช้จ่ายรายเดือน 99 ดอลลาร์สหรัฐ

ความประหยัด

Model Y Performance (8.5) ชนะด้วยระยะทาง EPA 306 ไมล์ ซึ่งผลทดสอบจริงราว 290 ถึง 295 ไมล์ ข้อเสียคือกำลังชาร์จตกต่ำกว่า 100 กิโลวัตต์เมื่อถึงครึ่งทาง และชาร์จ 10-80% ได้ระยะเพิ่มเพียง 144 ไมล์ในช่วงที่ Ioniq 5 N ได้ 176 ไมล์ Ioniq 5 N (6) มีระยะทาง EPA เพียง 221 ไมล์ และราว 250 ไมล์ในการขับจริง เหตุผลส่วนหนึ่งคือยางซัมเมอร์ แต่ชดเชยด้วยการชาร์จที่เร็วและสม่ำเสมอ ที่ 350 กิโลวัตต์ ชาร์จ 10-80% ใน 18 นาที ต้นฉบับไม่ได้ให้ตัวเลขอัตราสิ้นเปลืองต่อกิโลเมตร

ความปลอดภัย

Ioniq 5 N (8.5) ให้ระบบช่วยขับขี่มาตรฐานยาวกว่า ทั้งกล้องมองรอบคัน กล้องจุดอับสายตา ระบบป้องกันการชนขณะถอย เซ็นเซอร์ระยะจอด เตือนความง่วง ช่วยออกจากรถ และเตือนผู้โดยสารตกค้าง พร้อม Highway Driving Assist ข้อเสียคือต้นฉบับไม่ได้ให้ผลทดสอบการชน Model Y Performance (7) มีระบบพื้นฐานครบสี่รายการ คือเบรกฉุกเฉินอัตโนมัติ เตือนการชน เตือนจุดอับสายตา และช่วยรักษาเลน แต่รายการสั้นกว่า และ Full Self-Driving ที่ปล่อยมือได้ต้องจ่ายเพิ่มรายเดือน ต้นฉบับให้คะแนนเชิงตัวเลขไม่ได้ เราจึงประเมินจากความยาวของรายการอุปกรณ์มาตรฐานเท่านั้น

อเนกประสงค์

Model Y Performance (8.5) ชนะที่ห้องเก็บของ 29.0 ลูกบาศก์ฟุตเมื่อเบาะหลังตั้ง และ 71.4 ลูกบาศก์ฟุตเมื่อพับ เทียบกับ 26.1 และ 59.3 ของ Ioniq 5 N รวมถึงระยะทางที่ไกลกว่า ข้อเสียคือไหล่ตอนหลังแคบกว่า Ioniq 5 N (6.5) มีที่นั่งหลังกว้างกว่า แต่เก็บของได้น้อยกว่า ระยะทางสั้นกว่า และการชาร์จเร็วสุดต้องพึ่งตัวแปลง CCS จึงเหมาะกับการใช้งานประจำวันมากกว่าการเดินทางไกลเอนกประสงค์

ความคุ้มค่า

Model Y Performance (8) ชนะด้วยราคา 59,630 ดอลลาร์สหรัฐที่ต่ำกว่า พร้อมระยะทางมาตรฐานมากกว่า ข้อเสียคืออุปกรณ์ช่วยขับขี่และสมรรถนะมาตรฐานน้อยกว่า และ FSD คิดเงินรายเดือน Ioniq 5 N (7) ให้ระบบช่วยขับขี่และอุปกรณ์สมรรถนะครบกว่าตั้งแต่ราคาเริ่มต้น และบุคลิกที่ Model Y ไม่มี แต่ราคาแพงกว่าและระยะทางน้อยกว่า อีกทั้งต้นฉบับให้ราคาสองตัวเลข (62,550 และ 61,550 ดอลลาร์สหรัฐ) ที่ยังไม่ได้รับการยืนยัน คะแนนของเราจึงอ้างอิงส่วนต่างราคาที่ต้นฉบับบรรยายว่าไม่ถึง 2,000 ดอลลาร์สหรัฐ

สเปกเทียบ
ตัวเลขสีม่วงคือค่าที่ดีกว่า
2026 Hyundai Ioniq 5 N
2026 Hyundai Ioniq 5 N
N
2026 Tesla Model Y Performance
2026 Tesla Model Y
Performance
59,630ดอลลาร์สหรัฐ
เครื่องยนต์และสมรรถนะ
เชื้อเพลิงIoniq 5 Nไฟฟ้าModel Y Performanceไฟฟ้า
กำลังสูงสุดIoniq 5 N641แรงม้าModel Y Performance460แรงม้า
แรงบิดสูงสุดIoniq 5 N770นิวตันเมตรModel Y Performance-
อัตราเร่ง 0-60 ไมล์/ชม.Ioniq 5 N3.25วินาทีModel Y Performance3.3วินาที
อัตราสิ้นเปลืองและระยะทาง
ระยะทางวิ่งไฟฟ้าIoniq 5 N356กม.Model Y Performance492กม.
ขนาดและน้ำหนัก
ความยาวIoniq 5 N4,714มม.Model Y Performance4,796มม.
ความกว้างIoniq 5 N1,941มม.Model Y Performance1,920มม.
ความสูงIoniq 5 N1,585มม.Model Y Performance1,610มม.
ระยะฐานล้อIoniq 5 N3,000มม.Model Y Performance2,891มม.
ระยะต่ำสุดจากพื้นIoniq 5 N142มม.Model Y Performance152มม.
ความจุห้องสัมภาระIoniq 5 N739ลิตรModel Y Performance821ลิตร
ช่วงล่างและระบบเบรก
เบรกหน้าIoniq 5 Nจานเบรก 399 มม. คาลิเปอร์โมโนบล็อก 4 ลูกสูบModel Y Performance-
ขนาดล้อIoniq 5 N21นิ้วModel Y Performance21นิ้ว

อ่านเพิ่มเติม

ฮุนไดเปิดตัว Tucson 2027 ยกเครื่องใหม่หมด ไฮบริดแรงขึ้น ห้องโดยสารใหญ่ขึ้น

รถยนต์

ฮุนไดเปิดตัว Tucson 2027 ยกเครื่องใหม่หมด ไฮบริดแรงขึ้น ห้องโดยสารใหญ่ขึ้น

ฮุนได (Hyundai) เปิดตัว Tucson โฉมใหม่ปี 2027 อย่างเป็นทางการที่นครนิวยอร์กเมื่อวันที่ 1 ตุลาคม 2026 เป็นการยกเครื่องทั้งตัวถัง ขุมพลัง และห้องโดยสารในคราวเดียว โดยยังไม่มีสื่อมวลชนรายใดได้ทดลองขับจริง ข้อมูลทั้งหมดในตอนนี้จึงมาจากตัวเลขที่ฮุ

By Gossip Girl!!!
2027 Toyota Sequoia: TRD Pro หรือ Trailhunter ใหม่ คุ้มกว่ากัน

รถยนต์

2027 Toyota Sequoia: TRD Pro หรือ Trailhunter ใหม่ คุ้มกว่ากัน

Sequoia รุ่นปี 2027 คือรุ่นที่น่าสนใจที่สุดในประวัติศาสตร์ของชื่อนี้ เพราะ Toyota นำ Trailhunter เข้ามาในไลน์อัพ SUV ขนาดใหญ่ ซึ่งเปิดประตูออฟโรดให้กับผู้ซื้อที่ไม่ต้องการความสุดขีดของ TRD Pro แต่ต้องการความสามารถออฟโรดที่จริงจังกว่า trim ปกติ Toyota

By Gossip Girl!!!
ดีลเลอร์ BMW-เล็กซัสนิวยอร์กคืนเงินลูกค้า 1.1 ล้านดอลลาร์ฐานค่าธรรมเนียมเท็จ

รถยนต์

ดีลเลอร์ BMW-เล็กซัสนิวยอร์กคืนเงินลูกค้า 1.1 ล้านดอลลาร์ฐานค่าธรรมเนียมเท็จ

ดีลเลอร์ทั้งสองแห่งยังต้องจ่ายค่าปรับเพิ่มอีก 700,000 ดอลลาร์สหรัฐ การซื้อรถบีเอ็มดับเบิลยู (BMW) หรือเล็กซัส (Lexus) ก็แพงอยู่แล้ว โดยไม่ต้องมีดีลเลอร์มาคิดค่าธรรมเนียมแปลก ๆ เพิ่มเพื่อรีดเงินจากลูกค้าอี

By Gossip Girl!!!
รีวิว 2027 BMW X1: SUV หรูขนาดกะทัดรัดที่ขับสนุกกว่าที่คิด

รถยนต์

รีวิว 2027 BMW X1: SUV หรูขนาดกะทัดรัดที่ขับสนุกกว่าที่คิด

BMW X1 คือ SUV หรูขนาดเล็กที่สุดในตระกูล X ของค่ายใบพัดสีน้ำเงิน วางตัวอยู่ในกลุ่ม subcompact luxury SUV ที่ต้องสู้กับ Mercedes-Benz GLA และ Audi Q3 โดยตรง สำหรับปี 2027 นี้ BMW เตรียมปรับโฉมกลางรุ่นแบบ Life Cycle Impulse (LCI)

By Gossip Girl!!!